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JARIDA LA MTUMIAJI

TCRA-CCC DIRA NA DHAMIRA

TCRA CCC DHAMIRA

Baraza la Ushauri la Watumiaji wa Huduma za Kutetea haki za watumiaji wa huduma na bidhaa za
Mawasiliano ni chombo kilichoundwa kisheria chini ya mawasiliano zinazosimamiwa kisheria kwa kuwawezesha
Kifungu cha 37 cha Sheria ya Mamlaka ya Mawasiliano watumiaji, uraghibishi, na mazungumzo na wadau.

Na. 12 ya mwaka 2003 kwa madhumuni ya kulinda na DIRA

kutetea maslahi na haki za mtumiaji wa huduma na Kuwa taasisi yenye ufanisi katika utetezi wa kulinda haki
bidhaa za mawasiliano Tanzania katika nyanja za na maslahi ya watumiaji wa huduma na bidhaa za
Teknolojia ya Habari na Mawasiliano, Utangazaiji, mawasiliano zinazosimamiwa kisheria nchini.

Huduma za Posta, Vifurushi na Vipeto.

MAJUKUMU YA BARAZA MENEJIMENTI

1. Kuwakilisha maslahi ya watumiaji wa huduma za
mawasiliano zinazosimamiwa kisheria kwa kushauriana
na Mamlaka, Waziri mwenye dhamana ya mawasiliano,
na mawaziri wa sekta.

2. Kupokea na kusambaza taarifa na maoni kuhusu
masuala ya msingi ya watumiaji wa huduma za

mawasiliano.

3. Kuanzisha kamati za watumiaji katika ngazi za mikoa,
wilaya na sekta na kushauriana na kamati hizo. KATIBU MTENDAJI

Bi. Mary Shao Msuya
4. Kufanya mashauriano na wahusika katika sekta,
serikali na makundi mengine ya watumiaji wa huduma
kuhusiana na masuala ya msingi ya watumiaji wa
huduma zinazosimamiwa kisheria.

Mwenyekiti : Bi. Mary Shao Msuya
Katibu : Bw. Hilary Tesha
Mwandishi : Bw. Thomas Kibaja

Anwani ya ofisi za uhariri Mkuu wa Idara ya Fedha Mkuu wa Idara ya Elimu
14 Mtaa wa Jamuhuri, na Utawala na Uhamasishaj
Postikodi 1516/ 11470 Dar es salaam Bi. Amina Ramadhani Bw. Hilary Tesha

Barua pepe:barua@tcra-ccc.go.tz
Simu: +255(0) 22212269 / +255 652 966 633
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BARAZA LIMEANZISHA KAMATI YA
WATUMIAJI MKOA WA MANYARA

TCRA-CCC YAIMARISHA MAWASILIANO
NA WATUMIA]I KIDIJITALI

BARAZA LAKUTANA NA WATOA
2 HUDUMA ZA MAWASILIANO YA SIMU

wdsharn

VIDOKEZO:
MATUMIZ| SALAMA MTANDAONI

MWONGOZO, ULINZI WA MTOTO
MTANDAONI
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Baraza la Ushauri la Watumiaji wa Huduma za Mawasiliano

BARAZA LIMEANZISHA KAMATI YA
WATUMIAJI MKOA WA MANYARA

Dar es salaam. Baraza la Ushauri la Watumiaji wa
Huduma za Mawasiliano (TCRA CCC) limeanzisha
Kamati mpya ya watumiaji Mkoa wa Manyara na kuipa
mafunzo ya uhamasishaji na kutoa elimu kwa
watumiaji wa huduma za mawasiliano katika Mkoa
huo.

Katika picha ni washiriki wa mkutano wa elimu na
uhamasishaji  kwa watumiaji wa huduma za
Mawasiliano Mkoa wa Manyara, uliofanyika katika
ukumbi wa mikutano wa Mkuu wa Mkoa wa
Manyara Machi, 2024.

Mkutano huo ulishirikisha wawakilishi wa makundi
mbalimbali ya jamii kama vile wenyemabhitaji
mahaalum, wanawake, vijana, wajasiriamali, viongozi
wa dini, viongozi wa Serikali za Mitaa, Mawakala
pamoja na mafundi simu.

Washiriki walipata fursa ya kuchangua wajumbe
watano (5) na kumeifanya TCRA-CCC kuwa na jumla ya
Kamati 20 za watumiaji wa huduma za mawasiliano.

kamati hizo zipo katika Mikoa mbalimbali nchini na
zenye jukumu la kuelimisha, kupokea maoni,
changamoto na kusambaza taarifa za kisekta.

TCRA-CCC YAVUKA MALENGO

Katika picha ni Mkuu wa Idara ya Elimu na Uhamasishaji
wa TCRA CCC, Bw. Hilary Tesha katika kipindi cha redio
akitoa elimu kwa watumiaji. Machi, 2024 Dar es salaam.

Dar es salaam. TCRA -CCC katika utekelezaji wa malengo
ya mwaka 2023/24, itafanya vipindi thelathini na mbili
(32) vya kuelimisha watumiaji wa huduma za mawasiliano
kupitia vyombo vya habari mbalimbali.

Mpaka kufikia Disemba 2023, TCRA-CCC ilipaswa
kuendesha vipindi kumi na mbili (12) vya Redio na vinne
(4) vya Televisheni.

Ambapo hadi kufikia muda huo utekelezaji uliweza
kufikia vipindi kumi na nne (14) vya redio ikiwa ni
ongezeko la asilimia 17% na vipindi vya televisheni vitano
(5) vilifanyika na kufikia ongezeko la asilimia 25%.

+17% ‘[

=Malengo  Utekelezaji

+25% —_

Vipindi vya Redio | Vipindi vya Televisheni
Chanzo: Taarifa za Uendeshaji, TCRA-CCC
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BARAZA LAKUTANA NA WATOA HUDUMA ZA
MAWASILIANO YA SIMU

Dar es salaam. Baraza la Ushauri la Watumiaji wa
Huduma za Mawasiliano (TCRA CCC) limefanya
mkutano na Umoja wa Watoa Huduma za
Mawasiliano ya simu (TAMNOA) kwa lengo la kujadili
masuala mbalimbali yanayomhusu mtumiaji wa
huduma za mawasiliano ili kuboresha huduma kwa
watumiaji.

Mkutano huo pamoja na mambo mengine,
umeangazia changamoto za watumiaji na namna
ambavyo TCRA CCC, watoa huduma na wadau
wengine wanaweza kuzishughulikia ili kuondoa kero
kwa watumiaji.

Katika picha Baraza lakutana na watoa mhuduma za
mawasiliano ya simu,
Dar es Salaam 07 Disemba, 2023.

Baadhi ya masuala yaliyojadiliwa katika mkutano huo
ni pamoja na changamoto ya kutokuwepo kwa
mtandao kwa baadhi ya maeneo na kupelekea muda
wa vifurushi kuisha bila kutumika na mtumiaji.

Baraza limeshauri watoa huduma kuweka utaratibu
wa fidia kwa kifurushi kilichoisha bila kutumika
kutokana na kutokuwepo kwa mtandao kwani ni
changamoto ambayo haijasababishwa na mtumiaji
mwenyewe.

Pia limeshauri utatuzi wa changamoto ya kutokuwepo
kwa mazingira rafiki ya upatikanaji wa huduma kwa
watumiaji wenye mabhitaji maalum, ikiwemo walemavu
katika Ofisi au maduka ya watoa huduma kwani
imekuwa ikiathiri utoaji wa huduma kwa watu hao.

Baraza limeshauri watoa huduma kuzingatia ubora
katika huduma kwa watu wenye mahitaji maalum na
kuweka miundombinu rafiki kama vile maeneo ya
kutumika na wanaotumia viti mwendo, kuweka
wakalimani wa lugha ya alama na huduma nyingine
wezeshi.

Pamoja na hayo, Baraza limewasilisha kwa watoa
huduma changamoto ya watumiaji kutumiwa ujumbe
wasioutaka kwenye simu zao.

Ujumbe wa masuala kama kamari, waganga wa jadi,
uponyaji, maombi na maombezi.

Baraza limeshauri watumiaji wasitumiwe ujumbe
ambao hawajaomba ama kuridhia kama inavyoelekeza
kwenye Kanuni za ‘Value Added Services'.

Katika hatua nyingine, Katibu Mtendaji wa Baraza Bi.
Mary Shao Msuya amebainisha kwenye wasilisho lake
kuwa, vigezo na masharti ya huduma havifahamiki
vizuri na watumiaji na wakati mwingine huwa katika
lugha ya kitaalamu ambayo sio rahisi kueleweka kwa
mtumiaji wa kawaida.

Na katika changamoto hiyo, Baraza limeshauri watoa
huduma waelimishwe kuhusu vigezo na masharti kabla
ya watumiaji kuanza kutumia huduma, na viwe katika
lugha rahisi na yenye kueleweka kwa mtumiaji wa
kawaida.

Pia, Baraza limeshauri watoa huduma kuja na mipango
itakayo hamasisha kuhakikisha watumiaji wengi
wanakuwa na uwezo wa kumiliki simu janja ili kuweza
kunufaika na fursa zilizopo katika sekta vya
mawasiliano.

Ushauri huu umefikiwa baada ya kupitia taarifa ya
TCRA ya kuanzia Julai hadi Septemba mwaka 2023
inayoonyesha kwamba, idadi ya simu ndogo
(viswaswadu) ziko 51.6 Milioni na simu janja ni 18.9
Milioni pekee katika nchi.
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TCRA-CCC katika utekelezaji wa mpango kazi mwaka
2023/24, imeimarisha mawasiliano na watumiaji wa
mawasiliano nchini kwa kupitia mifumo mbalimbali ya
kielektroniki, kama vile matumizi ya mfumo wa e-
mrejesho na kuanzisha mfumo wa Mtumiaji/Consumer

App.

Mfumo wa e-mrejesho unatumika kupokea maoni na
changamoto mbalimbali za watumiaji na kutoa
mrejesho kwa TCRA-CCC ili kuweza kufanyiwa kazi na
kutoa mapendekezo ya maeneo ya maboresho kwa
watoa huduma za mawasiliano.

Katika kipindi cha kuanzia Julai hadi Disemba 2023,
jumla ya masuala 219 yameshughulikiwa.

Aidha, TCRA-CCC imeunda mfumo ujulikanao kama
Mtumiaji App/Consumer Portal kwa lengo la kuwa na
mfumo rafiki na rahisi kutumika na watumiaji katika
kuwasilisha masuala mbalimbali yenye maslahi yao na
kuliwezesha Baraza kutoa elimu kupitia mfumo huo.

Mfumo huu umeanza kutumika kwenye kamati za
watumiaji za Mikoa, katika utumaji taarifa zao na hatua
nyingine za kuunganisha na watoa huduma
zinaendelea, ili mtumiaji kuweza kupata vidokezo vya
matumizi bora katika mtandao, kujua matukio, kupata
elimu, kutuma hoja na kufatilia hoja.

Hii inasaidia kutengeneza mazingira fariki katika nchi
baina ya watumiaji wa mawasiliano nchini na watoa
huduma kwa ujumla. Mpango wa utekelezaji kufikia
Juni 2024 ni Kuhamasisha na kutangaza mfumo wa
Mtumiaji  App/Consumer Portal kwa lengo Ila
kufahamika zaidi na kutumiwa na Kamati za Watumiaji
za Mikoa na watumiaji kwa ujumla.

Mfumo huu utaendelea kuboreshwa zaidi kwa lengo la
kuufanya kuwa rafiki na kuunganishwa na watoa
huduma na TCRA ili kurahisisha upokeaji wa hoja na
kupatiwa majibu kwa wakati.

Baraza la Ushauri la Watumiaji wa Huduma za Mawasiliano

[ Endeles Bila Akaunt

BB Nimesema na nakubalisna na

Katika picha ni mwonekano wa Mtumiaji App ukiwa
umefunguka baada ya kupakuliwa na kuwekwa kwenye
simu janja kutoka kwenye “Google playstore”.

Pia katika kuimarisha mawasiliano na watumiaji kupitia
Mifumo mbalimbali ya kielektroniki Baraza lilipanga
Kufikia watumiaji 12,000,000 katika kipindii cha
kuanzia Julai 2023 hadi Juni 2024 katika mitandao
mbalimbali ya kijamii kama Instagram, Facebook na X.

Mpaka kufikia Machi, 2024 Baraza limewafikia
watumiaji 8,503,640 kupitia mitandao ya kijamii ya
Baraza na watumiaji wenye ushawishi (social media
influencers) kwenye mitandao ya Instagram, Facebook
na X.

idokezo:

Matumizi Salama Mtandaoni

Neno la siri au nywila ni jambo la msingi sana katika
usalama wa mtumiaji awapo mtandaoni, hivyo basi ni
muhimu sana kufanya yafuatayo:

Fanya haya ili Nywila (Password)
yako iwe Imara na salama

Usitumie mwaka wako wa kuzaliwa

Badili Nywila yako mara kwa mara

O Usitumie namba au maneno rahisi
Usiandike Nywila yako popote

y i

\ Usimpe mtu Nywila yako

) ..-{

‘ —_
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Mwongozo

Katika wakati huu wa Kkidijitali, watoto wanapitia
Ulimwengu wenye mambo mengi mtandaoni. Kama
wazazi au walezi, tunajukumu muhimu katika
kuwasaidia wanufaike zaidi na teknolojia huku
tukiwalinda.

Mwongozo huu utaweza kukusaidia kumwezesha
mtoto wako katika safari bora ya kidijitali ndani ya
Ulimwengu wunaokua kwa kasi kiteknolojia na
kimawasiliano.

Kama mzazi au mlezi ni vema kuweka Kanuni za

wazi na za msingi, ikiwemo kuzungumza kwa
uwazi na mtoto wako kuhusu mawasiliano ya
mtandaoni.

Hakikisha  kujadiliana  nae  kuhusu  watu
anaowasiliana nao, kile anachoshiriki, na kuweka
mipaka ya mambo ambayo mtoto wako anaweza
na ambayo hawezi kuyafanya mtandaoni.

Pia, ni muhimu kumfundisha mtoto wako namna
ya kulinda taarifa binafsi. Kwasababu siyo salama
kuweka taarifa binafsi mtandaoni kama nambari
za simu, anwani, nywila (password) na namba ya
kadi ya benki.

Ikiwa wahalifu wanapata taarifa hizi, wanaweza
kuzitumia vibaya dhidi yake au familia yako.

Aidha, wazazi au walezi wanapaswa kutumia
teknolojia kumlinda mtoto na kuweka udhibiti ikiwa ni
pamoja na kuchuja maudhui yasiyofaa kwa kutumia
programu maalumu za kompyuta ili kudhibiti
maudhui (parental control programs) kwenye vifaa
anavyotumia mtoto.

Programu hizi zinapaswa kuhuishwa mara kwa mara
na kuwa na masahihisho mapya yanayoendana na
wakati.

Pia, wazazi au walezi wanapaswa kutenga sehemu ya
muda wao na kuutumia pamoja na mtoto mtandaoni,
kushirikiana nae ili kumfundisha kutathmini habari
mtandaoni na kujadili ukweli wa vyanzo wvya
kuaminika vya tovuti, programu na michezo.

Hii ni pamoja na kumhamasisha kutumia mitandao
imsaidie kwenye masomo yake (kitaaluma zaidi) na si
vinginevyo, ikiwemo kuelewa maslahi na changamoto
zilizopo na nivema kumuelekeza mtoto kuzingatia
kufunga kamera za tovuti wakati hazitumiki, kwani
haki yake ya faragha inaweza kuenea kwa wengine
kama wahalifu wa udukuzi mtandaoni.

Kama wazazi au walezi inapaswa kumuhamasisha
mtoto wako kutoa taarifa kwako endapo atakutana
na tatizo lolote mtandaoni.

Kwa mfano, kukumbana na maudhui yasiyofaa,
kuwasiliana na watu wasiofaa, wahalifu, wanyanyasaji
na mafataki wa mtandaoni.

Mshauri aje kwako au awasiliane nasi kupitia tovuti
yetu au namba za simu na kumbuka kwamba upo
uwezekano wa mtoto wako kukumbana na maudhui
yasiyofaa au tukio hatarishi mtandaoni, hata kama
anafanya kila kitu kwa usahihi.

Matumizi ya kidijitali ya watoto wetu yanaunda
maisha yao ya baadaye, ivyo kama wazazi au walezi
inatupasa kuwajibika na kuwafahamisha haki na
wajibu wao mtandaoni.

Bonyeza Kuwasiliana Nasi:

Baraza la Ushauri la Watumiaji Wa Huduma za Mawasiliano
(TCRA CCC)

14 Mtaa wa Jamuhuri, S.L.P 1516/ 11470 Dar es salaam
barua@tcra-ccc.go.tz

+255(0) 22212269 / +255 652 966 633
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Baraza la Ushauri la Watumiaji wa Huduma za Mawasiliano

MATUKIO KATIKA PICHA

Katika kudhibiti matumizi mabaya ya mtandao na
kuwalinda  wananchi  dhidi ya  udanganyifu
mitandaoni. Waziri wa Habari, Mawasiliano na
Teknolojia ya Habari, Mhe. Nape Nnauye, ametangaza
nia ya serikali kuchukua hatua za waliomzushia kifo
Makamu wa Rais Dkt. Phillip Mpango.

12 Disemba, 2023

Kamati ya Watumiaji wa Huduma za Mawasiliano
Mkoa wa Rukwa imetoa elimu kuhusu haki na
wajibu wa mtumiaji, pamoja na fursa zilizoko katika
sekta ya mawasiliano. Kamati imetoa elimu hiyo
katika Chuo cha Usimamizi wa Fedha Kampasi ya
Rukwa iliyopo katika Manispaa ya Sumbawanga.

15 Novemba, 2023

Baraza la Ushauri la Watumiaji wa Huduma za
Mawasiliano (TCRA CCC) limewataka watumiaji wa
huduma za mawasiliano, kuendelea kutoa ushirikiano
kwa kamati za watumiaji wa huduma za mawasiliano
zilizopo katika Mikoa yao kwa ajili ya kuelimisha,
kupokea ~maoni na kuwasilisha changamoto
zinazowakabili kwenye maeneo wanayoishi.

31 Oktoba, 2023

Baraza la Ushauri la Watumiaji wa Huduma za
Mawasiliano limehudhuria Kongamano la “Connect 2
Connect (C2C)" lililofanyika Zanzibar Lengo kuu la
Kongamano lilikuwa ni kujadili changamoto na njia za
kutatua matatizo katika sekta ya mawasiliano ya
kidigitali barani Afrika.

6 Septemba, 2023
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